Tálọ́ Máa Fún Àwọn Tó Wà Ní Ẹ̀yìn Ní Oúnjẹ?

Nígbà tí Jesu ṣe àyànmọ́ láti fún ènìyàn 5,000 ní oúnjẹ lọ́jọ́ kan, Kò ní àwọn ọmọ-ẹ́yìn Rẹ̀ kí wọ́n fi gbogbo oúnjẹ síta fún àkọ́kọ́ rọ́ọ̀, kí wọ́n sì tún pada síbẹ̀ láti fi ìkejì fún wọn. Bí ó bá rí bẹ́ẹ̀, àwọn tó wà lẹ́yìn yóò ti gbàgbé, wọ́n á sì bínú pé kò sí ohunkóhun fún wọn, nígbà tí àwọn mìíràn ti gba ìkejì. Ṣùgbọ́n, kí ló dé tó fi rí pé m…Ka pupo

Bí o Ṣe Lè Wẹ Ẹsẹ Ẹlòmíràn

Ní àsìkò Jesu, wíwọ ẹsẹ̀ jẹ́ ìṣe wọ̀pọ̀ nítorí gbogbo òpópónà jẹ́ amọ̀, ó sì jẹ́ iṣẹ́ tí àwọn ìránṣẹ́ máa ń ṣe fún àwọn olóyè. Àwọn ọmọ-ẹ́yìn Jesu kò rọrùn pẹ̀lú rẹ̀ nígbà tí Jesu yàn láti ṣe iṣẹ́ ìránṣẹ́ yìí fún wọn. Jesu ṣàlàyé pé ìṣe kékèké yìí jẹ́ apá ìtumọ̀ ìfẹ̀ Ọlọ́run sí wa (Jóhánù 13:8 NLT).

Bí o Ṣe Lè Jinlẹ̀ Sí i Nínú Ìbáṣepọ̀ Rẹ Pẹ̀lú Ọlọ́run

Ṣé ìwọ lè sọ pé ìwọ ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú Ọlọ́run? Gẹ́gẹ́ bí ìbáṣepọ̀ míì, ìbáṣepọ̀ náà máa ń jinlẹ̀ bí ìbánisọ̀rọ̀ bá dáa. Ṣé ìwọ ń lo àkókò púpọ̀ láti bá Ọlọ́run sọrọ bí o ṣe máa ń bá ìdílé tàbí ọ̀rẹ́ rẹ sọrọ? Ọlọ́run kì í fi àṣẹ mú wa láti ya àkókò kan pàtó fún un, ṣùgbọ́n àpẹẹrẹ Jesu fi hàn pé ó ṣe pàtàkì láti bá Ọlọ́run sọrọ.

Ìwọ Lè Tọ́jú Ẹ̀mí Ọmọ Rẹ

Ṣé o máa ń ní ìṣòro láti mọ bí o ṣe lè tọ́jú ẹ̀mí ọmọ rẹ? Ọ̀pọ̀ ìgbà, àwọn òbí máa ń ní ìdàrúdàpọ̀ àti ìrẹwẹ̀sì nítorí pé wọ́n ń gbìmọ̀ mọ́ bí wọ́n ṣe lè dá gbogbo ènìyàn lójú. Ṣùgbọ́n ó ní ìmọ̀lára àti ìpinnu láti fún ọmọ ní oúnjẹ ẹ̀mí pẹ̀lú wara, ìresi àti ẹ̀fọ́. Nígbà tá a bá gba òtítọ́ ìhìn rere sí inú ọkàn wa, a lè pín ín pẹ̀lú àwọn ọmọ wa dáadáa.

Kí ni Itúmọ̀ Rẹ́ pé Ọlọ́run Jùlọ Lórí Gbogbo Nǹkan?

Ìtẹ́wọ́gbà Jùlọ (Supremacy) túmọ̀ sí “ipò tàbí ìpò tó ga jù lọ nínú àṣẹ, agbára tàbí ipo.” Nígbà míì, a máa rántí àwọn olóṣèlú tó ń kéde agbára wọn gẹ́gẹ́ bí ẹni pé òun ló jù lọ, tàbí ẹgbẹ́ kan tó ń sọ pé òun ló dára jù lọ. Ṣùgbọ́n kò sí ènìyàn kankan tó lè jẹ́ jùlọ, nítorí gbogbo wa máa kú nígbà kan, àti ipa wa, bóyá rere tàbí búburú, yóò parí pẹ̀lú wa.

Ohun Kan Ṣoṣo Tó Tóbi Jù Ló Láti Fojú Kàn

Ó dà bí fiimu ìbẹ̀rù: Ọkùnrin aláìní aṣọ tó ní agbára àrà òtítọ́ ń gbé ní ibi ìsìnkú. Ó máa ń bà a kúrò nínú àwọn àwọn òkùn, ó máa ń ké, ó sì máa ń ge ara rẹ̀. Ẹ̀mí ibi púpọ̀ ni ń gbé inú rẹ̀. Ṣùgbọ́n ní ọjọ́ kan, ó rí Jésù látòórò, ó sì sá bá a.

Nígbà Tí Ìṣòro Bá Wá, Tí O Kò Sí Mọ́ Ohun Tó Ṣe

Wọ́n dúró níbẹ̀, wọ́n ń bẹ̀rù gidigidi. Ọba náà, gbogbo àwọn ọkùnrin, àwọn aya wọn àti àwọn ọmọ kékeré Juda dúró níwájú Ọlọ́run, wọ́n sì ké pé kó gba wọn là! Ìtàn yìí wà nínú ìwé Bíbélì Kejì Kíróníkà. Ọgọ̀rọ̀ọ̀rọ̀ ọ̀tá ń bọ́ sí wọn, wọ́n kò ní agbára láti dá wọn dúró. Wọ́n bẹ Ọlọ́run pé kó tọ́ka ọ̀nà fún wọn: “A kò ní agbára lòdì sí ọ̀tá ńlá yìí tó ń bọ́ wa. A kò mọ ohun tá a lè ṣe, ṣùgbọ́n ojú wa wà lórí Rẹ.”

Sọ Ọ̀rọ̀ Ìyè!

Ṣé ó tiẹ̀ ṣẹlẹ̀ rí pé ẹnikan ní ìgbésí-ayé rẹ sọ ọ̀rọ̀ tó dá ìyè sínú rẹ? Bóyá olùkọ́ ile-ẹ̀kọ́ alakọ́bẹrẹ kan ló sọ fún ọ pé, “Ìwọ lóye gan-an!” Bí ó bá rí bẹ́ẹ̀, ó ṣeé ṣe kó jẹ́ pé ìwọ kò tíì gbàgbé e! Ọ̀rọ̀ lè jẹ́ ìbùkún tó ń fún ní ìyè.

Bí a Ṣe Lè Ṣàkóso Ìmọ̀lára Itìjú

Ṣé o mọ ìyàtọ̀ láàárín ẹ̀bi àti itìjú? Ẹ̀bi jẹ́ ìmọ̀lára ojúṣe àti ìbànújẹ́ nítorí ohun tí a ṣe, ṣùgbọ́n itìjú jẹ́ ìmọ̀lára ìtẹ́wọ́gbà ìbànújẹ́ àti ìhàmọ́ra. Nígbà míì, ẹ̀bi jẹ́ ohun tó tọ́, ṣùgbọ́n itìjú lè ya wa kúrò nínú àjọṣe pẹ̀lú àwọn mìíràn, kó sì yí ìmọ̀ wa nípa iye ara wa padà.

Ẹ̀bùn Tó Dáa Jùlọ Tí O Le Fún Ọ̀rẹ́ Rẹ

Nígbà tí ọ̀rẹ́ bá ń ní ìrora, a máa ń fẹ́ kí ìrora náà parí. Ṣùgbọ́n a ò lè ṣàtúnṣe ọ̀pọ̀ ìṣòro, a sì sábà máa ṣe ọ̀kan lára àwọn nǹkan méjì yìí: àkọ́kọ́, a máa yàgò fún bí a ṣe lè sọ̀rọ̀ nípa ìrora náà nítorí pé a rí ara wa pé a kò lè ṣe ohunkóhun; ẹ̀kejì, a máa sọ àwọn ọ̀rọ̀ tí a ò ní ìdánilójú gẹ́gẹ́ bí, “Ó ní ìdí rere kan,” tàbí “Ohun gbogbo yóò dáa.” Ó lè jẹ́ òtítọ́, ṣùgbọ́n ó kéré gan-an ni wọ́n máa ń fúnni ní ìtùnú.

Bí Àdúrà Pẹ̀lú Ṣe ń Lẹ́kùn Ìbáṣepọ̀

Ṣe o máa ń gbàdúrà pẹ̀lú ẹlòmíì? O lè dáhùn sí ẹ̀bẹ̀ àdúrà nípa gbàdúrà pẹ̀lú ẹnìkan tó ń bá ọ sọ̀rọ̀ nígbà yẹn gangan. Àdúrà títíkan yẹn ń pè ẹlòmíì sínú ìbánisọ̀rọ̀ mímọ́, ó sì lè mú ìtùnú wá ní kánkán.